Dùng thuốc tiểu đường bị hạ đường huyết, phải làm sao?

4.5 1 1 1 1 1 1 1 1 1 1 Rating 4.50 (1 Vote)
Câu hỏi: Tôi mới bị tiểu đường 6 tháng nay, đường huyết lúc đói 165 mg/dl, bác sĩ cho thuốc uống mà cứ bị tụt đường huyết hoài nên tôi sợ đã bỏ thuốc. Xin chuyên gia tư vấn giùm.

Trả lời:

Chào bạn,

Có biểu hiện tụt đường huyết, có nghĩa là bạn đang dùng thuốc quá liều hoặc sử dụng thuốc chưa đúng hướng dẫn (Ví dụ có những loại thuốc cần uống trước ăn, sau ăn hoặc trong khi ăn). Vì vậy, bạn cần đến bệnh viện kiểm tra lại đường huyết lúc đói, đường huyết sau uống 75 gam glucose đo sau 2 giờ hoặc chỉ số HbA1c để được cân nhắc liều dùng phù hợp hoặc hướng dẫn lại cách dùng.

Nếu chỉ dựa vào đường huyết lúc đói 165 mg/dl đo 1 lần thì chưa thể chẩn đoán chính xác chị có bị bệnh tiểu đường hay là đang trong giai đoạn tiền tiểu đường. Vì vậy, việc điều trị nếu dùng thuốc liều cao là khá nguy hiểm. Nhưng nếu chỉ đang mắc bệnh tiểu đường thực sự mà không dùng thuốc, điều đó cũng không thực sự tốt, do sẽ làm tăng nguy cơ bạn mắc biến chứng về sau.

Chúc bạn nhiều sức khỏe!



Gửi bình luận

(Bấm vào đây để nhận mã)