Thuốc trị tăng huyết áp có gây nhịp tim nhanh không?

4.5 1 1 1 1 1 1 1 1 1 1 Rating 4.50 (1 Vote)
Câu hỏi: Tôi là nam, 55 tuổi hiện tôi bị bệnh tăng huyết áp vô căn tôi đang dùng thuốc coveram 5-5 thì huyết áp về dưới 120/80 nhưng thỉnh thoảng có bị nhịp tim nhanh 90-100 huyết áp 140/97, bác sĩ cho tôi hỏi nhịp tim nhanh có phải do tác dụng phụ của thuốc không để xử lý tôi phải làm gì. Cảm ơn bác sỹ.

Trả lời:

Giải đáp của Ths.Bs Nguyễn Đình Hiến:

Trường hợp của anh là tăng huyết áp và có sử dụng covaram để đưa huyết áp xuống. Và khi nhịp tim nhanh lên cao nhất là 100. Nếu anh không có biểu hiện khác kèm theo thì anh có thể tiếp tục sử dụng. Trong coveram có 2 thành phần là Perindopril và Amlodipine. Perindopril là thuốc ức chế men chuyển, Amlodipine là thuốc chẹn kênh canxi thế hệ mới. Tỷ lệ gây nhịp tim nhanh ở nhóm chẹn kên canxi này rất ít, thường chỉ gây phù. Nhóm perindopril có một số trường hợp gây ho khan.  Anh đã sử dụng coveram thời gian dài, huyết áp đã kiểm soát tốt, thỉnh thoảng nhịp tim có trên 90 - 97 lần, nếu không có triệu chứng khác kèm theo như hồi hộp, trống ngực, mệt mỏi, anh có thể tiếp tục dùng coveram.



Gửi bình luận

(Bấm vào đây để nhận mã)