Đường huyết hạ nhanh sau khi dùng thuốc tiểu đường có sao không?

5 1 1 1 1 1 1 1 1 1 1 Rating 5.00 (1 Vote)
Câu hỏi: Tôi đang dùng 2 thuốc tiểu đường là Glucufast 850 ngày 1 viên và Amaryl 2 mg. Sử dụng được 20 ngày, kiểm tra đường huyết từ 9.0 mmol/l xuống 5.6 mmol/l. Xin hỏi bác sĩ đường huyết xuống nhanh như vậy có nguy hiểm không?

Trả lời:

Chào bạn,

Chúng tôi gửi bạn câu trả lời của bác sĩ Thúy Hằng - Trưởng khoa khám bệnh, Bệnh viện Đa khoa Xanh Pôn, Hà Nội:

Ở mức đường huyết như vậy nhưng nếu bạn vẫn cảm thấy bình thường, không có dấu hiệu hạ đường huyết như vã mồ hôi, hoa mắt, đói cồn cao, run rẩy, choáng váng… thì không đáng lo ngại và không cần dừng thuốc. Ở giai đoạn đầu khi mới điều trị tiểu đường, mức đường huyết xuống mức như vậy là rất tốt. Nhưng nếu có những triệu chứng hạ đường huyết, thì bác cần đến bệnh viện thăm khám lại.

Bạn lưu ý thêm là sau 2 tháng dùng thuốc, bạn kiểm tra lại giá trị HbA1c để tham chiếu hiệu quả điều trị. Bởi đôi khi đường huyết rất tốt nhưng HbA1c vẫn tăng cao.

(HbA1c là xét nghiệm cho phép đánh giá việc kiểm soát đường huyết trung bình của một người trong 2 – 3 tháng trước đó, không phụ thuộc thời điểm đo. Khác với đường huyết là giá trị tức thời, phụ thuộc vào việc đo trước hay sau ăn).



Gửi bình luận

(Bấm vào đây để nhận mã)
TNTNT