Ngưng uống thuốc Aspirin bị mẩn đỏ phải làm sao?

5 1 1 1 1 1 1 1 1 1 1 Rating 5.00 (1 Vote)
Câu hỏi: Chào chuyên gia. Tôi phẫu thuật đặt stent mạch vành vào tháng 6 và được chỉ định dùng thuốc Aspirin, đến tháng 11 thì ngừng uống. Đến nay là 3 tháng rồi nhưng trên da vẫn nổi mẩn đỏ, ngứa. Xin hỏi trường hợp của tôi có phải bị tác dụng phụ của thuốc không?

Trả lời:

Chào bạn,

Nổi mẩn đỏ, ngứa hay mày đay có thể là do tác dụng phụ của Aspirin. Tuy nhiên bạn đã dừng từ cuối tháng 11 rồi nên có 2 khả năng xảy ra:

- Biểu hiện mẩn đỏ, mày đay do tác dụng phụ của thuốc bạn gặp phải đã chuyển thành mạn tính trước khi bạn ngừng dùng thuốc.

- Biểu hiện này không phải do tác dụng phụ của thuốc mà xuất phát từ nguyên nhân khác.

Để xác định chính xác nguyên nhân và có hướng điều trị phù hợp, không làm nặng thêm tình trạng này bạn cần đi thăm khám các nốt mẩn đỏ tại bệnh viện.

Đồng thời, bạn cần có một chế độ ăn uống phù hợp sau đặt stent nhằm làm tăng hiệu quả điều trị và phòng ngừa tái tắc hẹp. Chúng tôi gửi bạn bài viết để tham khảo về Chế độ ăn giảm tái tắc hẹp sau đặt stent.

Nếu còn băn khoăn cần tư vấn, bạn có thể tiếp tục đặt câu hỏi tại đây hoặc liên hệ với chúng tôi theo số 024.3775.9865.

Chúc bạn nhiều sức khỏe!



Gửi bình luận

(Bấm vào đây để nhận mã)
TNTNT